Có gì mới?

Diễn Đàn Cú Đêm

• Bạn có những câu chuyện thầm kín nhưng không biết kể với ai, bạn buồn phiền vì chuyện tình cảm, gia đình, cuộc sống. Hãy chia sẻ tâm sự của bạn với cộng đồng cú đêm nhé. NGHIÊM CẤM SPAM QUẢNG CÁO.

Hướng dẫn Lệnh điều kiện if() trong php

Supertroll

Cú Đêm Member
Điểm
28
Chào anh em, lại là Troll đây, nay rảnh viết tiếp cho anh em seri học PHP cùng CuDem.Pro
Nay tìm hiểu về lệnh điều kiện if() trong PHP nhé. Lệnh điều kiện anh em hiểu theo cách đơn giản là nếu…thì….
Cú pháp lệnh điều kiện if () như sau
PHP:
if(dieu kien){
//code thuc thi neu dieu kien true
}
Ví dụ luôn cho nóng:
Thằng em mình học lớp 5, nó mỗi khi kiểm tra bài mà được trên 7 điểm trở lên thì sẽ được thưởng 10k thì tôi có code php như sau để miêu tả

PHP:
<?php
    $diemso = 8;
if($diemso > 7){
    echo “thưởng 10 cành em nhé”;
}
?>
Kết quả code sẽ là:

Mã:
Thưởng 10 cành em nhé
Ở code trên, điều kiện trong dấu ngoặc () là biến $diemso so sánh với 7, nếu lớn hơn thì code trong cặp {} sẽ được thực thi.
Nhưng khi nó dưới 7 điểm thì sao? Thì nó ăn đòn, vậy nếu trên 7 điểm nó sẽ được 10k, từ 7 điểm trở xuống thì ăn đòn. Code như sau

PHP:
<?php
$diemso = 10;
if($diemso > 7){
    echo "thưởng 10k";
}else{
echo "an lon roi";
}
?>
Như vậy, lệnh điều kiện đúng thì sẽ trả về thưởng 10k, nếu điều kiện sai, code trong else{} sẽ thực thi! Và trả về an lon roi
Trong thực tế thì không phải lúc nào cũng chỉ có 1 điều khiện. Ví dụ thằng em mình trên 7 điểm sẽ được 10k, 7 điểm trở xuống thì ăn đòn, 0 điểm thì đuổi khỏi nhà chẳng hạn :v thì ta lại có code như sau:

PHP:
<?php
$diemso = 0;
if($diemso > 7){
    echo "thưởng 10k";
}elseif($diemso > 0 && $diemso <= 7){
echo "an lon roi";
}else{
echo "cut ra khoi nha di em";
}
?>
Ví dụ này $diemso bằng 0 kết quả thằng em tôi bị đuổi ra khỏi nhà các ông ạ :((

Phit

Cú Đêm Member
Điểm
43
rất dễ hiểu nhưng mình sẽ không học. C++ là quá đủ với cái đầu nhỏ bé này rồi :cu:

quanit

Cú Đêm Member
Điểm
3
Hồi làm web avatar ngồi ngâm hơn 30p vì bị bug chỗ này :v

Supertroll

Cú Đêm Member
Điểm
28
Hồi làm web avatar ngồi ngâm hơn 30p vì bị bug chỗ này :v
Hồi tôi mới học, quên có dấu phảy thôi mà tìm cả đêm kia. Còn bây giờ thì , thi thoảng vẫn thế :3lol:

Thành viên trực tuyến

Không có thành viên trực tuyến.
shape1
shape2
shape3
shape4
shape7
shape8