Có gì mới?

Diễn Đàn Cú Đêm

• Bạn có những câu chuyện thầm kín nhưng không biết kể với ai, bạn buồn phiền vì chuyện tình cảm, gia đình, cuộc sống. Hãy chia sẻ tâm sự của bạn với cộng đồng cú đêm nhé. NGHIÊM CẤM SPAM QUẢNG CÁO.

Series Bài học PHP căn bản nhất cho người mới bắt đầu

Supertroll

Cú Đêm Member
Điểm
28
Chào anh chị em!
Nhận thấy hiện tại IT là vua của mọi nghề, người người học IT nhà nhà học IT, già trẻ lớn bé học IT, đến thằng bạn tôi sn 97 đang học cái ngành bách bách cái gì khoa ấy cũng rẽ ngang sang học IT. Lương tháng vài ngàn đô, rung đùi ra tiền…
Cho nên tôi quyết định làm 1 seri về PHP - Lập Trình Ứng Dụng Web cùng CuDem.Pro hết sức cơ bản cho anh em. Tôi viết mà đến thằng cu em tôi học lớp 5, tôi cầm dao hỏi nó hiểu không nó cũng ú ớ bảo hiểu ạ, huống chi là các bạn đang chuẩn bị kiến thức cho tương lai của mình.
Tôi sẽ viết và update dần từng bài cho các bạn. Bất cứ chỗ nào không hiểu hoặc cần hỗ trợ gì thì đừng ngần ngại hỏi ngay ở mỗi thread nhé! Chúc các bạn học tốt.

Trước tiên để học lập trình PHP thì các bạn cần có 1 hosting để chạy code thực hành. Các bạn có thể mua 1 hosting hoặc cài sever PHP vào máy tính để chạy code PHP trực tiếp trên máy tính. Bạn có thể tham khảo phần mềm XAMPP - Biến máy tính thành sever localhost ở thread này:
Sau khi hoàn tất các bước chuẩn bị thì các bạn sẽ vào bài đầu tiên.
Bài 1: Bài học về hàm echo - hàm hiển thị trong PHP
Đầu tiên bạn tạo 1 file PHP ví dụ: cudem.php
Các bạn nhập vào code sau:
Mã:
<?php
echo 'Học PHP cùng CuDem.Pro';
?>
Giải thích:
<?php : mọi code PHP đều nằm trong cặp
Mã:
<?php
//code
?>
Hai dấu gạch chéo là cú pháp để ghi chú thích, bạn hiểu là máy chủ sẽ không dịch dòng nào có hai dấu gạch chéo // ở đầu
Kết quả:
Học PHP cùng CuDem.Pro

Trên đây tôi đã giới thiệu cho các bạn hàm echo trong PHP. Đi pha cốc cafe cho tỉnh táo rồi viết tiếp cho anh em.
Thân ái!

Phit

Cú Đêm Member
Điểm
43
Mói đc 1/500. Còn 499 bài code php thiếu nhi nữa đâu :doubt:

quanit

Cú Đêm Member
Điểm
3
:yaoming: kiến thức quá hay làm điếu sì gà cho giãn nở não bộ

Thành viên trực tuyến